Câu hỏi pháp lý HĐMB

Vấn đề pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc luôn là một trong những vấn đề quan trọng và thu hút được nhiều sự quan tâm từ quý nhà đầu tư nhất. Do đó, Chúng tôi xin tập hợp lại những thắc mắc mà nhà đầu tư thường hay gặp phải và tiến hành giải đáp cặn kẽ để mọi người có một cái nhìn rõ ràng và chi tiết hơn.

Tổng hợp câu hỏi pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc

Tìm hiểu thêm Pháp lý dự án Meyhomes Capital Phú Quốc!

Khách hàng có thể đứng tên chỉ một mình vợ hoặc chồng trên hợp đồng mua bán của sản phẩm Meyhomes Capital Phú Quốc hay không?

Thông thường, khi đã kết hôn thì vợ chồng mỗi người đều có trách nhiệm đối với tài sản chung do đó chủ đầu tư của Meyhomes khuyến khích các đôi vợ chồng có thể cùng đứng tên trên tất cả giấy tờ nhằm đảm bảo quyền lợi của tất cả các bên. Khách hàng có thể chọn 1 trong các phương án sau:

  • Phương án 1: Vợ hoặc chồng sẽ ủy quyền bằng văn bản (công chứng, chứng thực hợp pháp) cho người còn lại ký kết Hợp đồng mua bán với Chủ Đầu Tư. Khi đến ký Hợp đồng mua bán, người được ủy quyền sẽ bàn giao bản gốc giấy ủy quyền cho Chủ Đầu Tư, đồng thời ký Hợp đồng mua bán mà người còn lại không cần ký. Trong trường hợp này, bất động sản vẫn là tài sản chung của cả vợ và chồng.
  • Phương án 2: Cả hai vợ chồng Khách hàng cùng ký kết văn bản thỏa thuận về tài sản riêng (công chứng, chứng thực hợp pháp), theo đó xác định chỉ vợ hoặc chồng là chủ sở hữu của bất động sản.

pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc

Tổng hợp câu hỏi pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc

Thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán như thế nào? các bên làm thủ tục tại chủ đầu tư hay văn phòng công chứng, có mất phí gì không?

Vấn đề pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc thì theo quy định tại Điều 33 Thông tư 19/2016/TT-BXD, sau khi ký Hợp đồng mua bán với Chủ Đầu Tư, trước khi Chủ Đầu Tư nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lên cơ quan nhà nước có thẩm quyền, hợp đồng mua bán hoàn toàn có thể được chuyển nhượng cho khách hàng khác.

Những thủ tục cho quá trình chuyển nhượng HĐMB bao gồm:

  • Bước 1: Bên bán và bên mua ký kết văn bản chuyển nhượng theo mẫu số 24 Thông tư 19/2016/TT-BXD tại văn phòng công chứng (nếu bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng không có chức năng kinh doanh bất động sản).
  • Bước 2: Bên bán sẽ kê khai và nộp thuế chuyển nhượng cho các cơ quan có thẩm quyền.
  • Bước 3: Khách hàng nộp hồ sơ chuyển nhượng (gồm văn bản chuyển nhượng đã được công chứng, biên lai đóng thuế, bản gốc Hợp đồng mua bán giữa Chủ đầu tư và người mua ban đầu ) cho Chủ Đầu Tư để Chủ Đầu Tư dự án Meyhomes Capital Phú Quốc xác nhận chuyển nhượng.

Và trong quá trình giao dịch sẽ không phát sinh thêm bất cứ khoản chi phí nào.

pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc

Tổng hợp câu hỏi pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc

Thông tin chi tiết về thủ tục chuyển nhượng Meyhomes Capital Phú Quốc

Trường hợp bố mẹ ký hợp đồng mua bán, nhưng sau đó muốn chuyển cho con cái đứng tên chủ sở hữu nhà ở thì cần làm thủ tục như thế nào?

  • Nếu cha mẹ muốn chuyển nhượng bất động sản mình đang sử dụng cho con thì cứ tự do chuyển nhượng và thực hiện tất cả thủ tục như các chuyển nhượng thông thường.
  • Và lưu ý rằng, theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân thì thu nhập từ việc chuyển nhượng bất động sản giữa cha mẹ và con cái được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Tổng hợp câu hỏi pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc

Tổng hợp câu hỏi pháp lý HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc

Mức phạt đối với trễ hạn thanh toán HĐMB Meyhomes Capital Phú Quốc là bao nhiêu?

Theo quy định tại Hợp đồng mua bán, mức phạt đối với Chủ Đầu Tư và của Khách hàng của Meyhomes trong trường hợp không thực hiện đúng nghĩa vụ của Hợp đồng là như nhau. Theo đó, trường hợp Khách hàng thanh toán sau ngày đến hạn thanh toán thì Khách hàng chịu phạt 0,05% tổng số tiền chậm thanh toán/ngày chậm thanh toán. Do đó các bên giao dịch cần tuân thủ tất cả các nguyên tắc đã đặt ra trong hợp đồng.

Khách hàng có thể lựa chọn ngân hàng khác (không phải ngân hàng do chủ đầu tư chỉ định) để vay vốn hay không?

Đối với các ngân hàng do Chủ Đầu Tư chỉ định, trường hợp Khách hàng vay vốn để thanh toán cho Hợp đồng mua bán, Chủ Đầu Tư sẽ hỗ trợ lãi suất cho Khách hàng theo chính sách bán hàng. Trường hợp Khách hàng không lựa chọn vay vốn tại các ngân hàng do Chủ Đầu Tư chỉ định, Chủ Đầu Tư Meyhomes cam kết sẽ hỗ trợ Khách hàng các thủ tục cần thiết trong phạm vi cho phép. Ngoài ra, nếu có vấn đề xảy ra và không nằm trong tầm kiểm soát của Chủ đầu tư thì không thể hỗ trợ kịp thời giúp quý khách hàng được.

5/5 - (20 votes)

Leave a Reply